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Utangulizi 

 
KIJANA: RASILIMALI YA MUNGU KULETA MABADIRIKO KATIKA UFALME WA 
MUNGU NA KUATHIRI JAMII KATIKA MTIZAMO CHANYA 
 
Kwa sababu ana Nguvu: 

 

1 Yohana 2:14 Nimewaandikia ninyi, akina baba, kwa sababu mmemjua yeye aliye tangu 
mwanzo. Nimewaandikia ninyi, vijana, kwa sababu mna nguvu, na neno la Mungu linakaa 
ndani yenu, nanyi mmemshinda yule mwovu 

 

Nishati ni kani inayowezesha kufanya kazi ama kufanya mambo yatendeke 

 

Ili mambo yatendeke yanahitaji NGUVU. Kiwango cha MATOKEO huendana na NGUVU 
iliyotumika. Mungu amewekeza NGUVU kwa KIJANA. 

 

UTUKUFU/FAHARI ya kijana yeyote ni NGUVU. Raisi wa tatu wa Israel aliwahi kusema, 
namnukuu “Fahari ya vijana ni nguvu zao, Na uzuri wa wazee ni kichwa chenye mvi” (Mithali 
20:29). NGUVU iliyowekezwa kwa KIJANA ikitumika vizuri, hubadilisha hali ya eneo 
kiuchumi na kiroho. Kanisa ama jamii ikiwa na hali mbaya kiroho au kiuchumi, tutaanza 
kumwangalia KIJANA kwanza. 

 

“……Nimewaandikia ninyi, vijana kwa sababu mna nguvu……” (1 Yohana 2:14). Mungu 
anataka tujue, “VIJANA TUNA NGUVU”. Kama hatuzitumii nguvu hizi, si kosa la Mungu; ni 
kosa letu. Kama hatuleti mabadiliko chanya kwenye jamiii inayotuzunguka, hilo ni kosa letu!.  

AINA YA NGUVU ALIZONAZO KIJANA 
Kuna aina ya nguvu zilizo kwa kijana. Kila kijana anapaswa kujua aina ya nguvu alizonazo; 
Baadhi yan nguvu hizo ni. 

 

1. NGUVU YA MAONO 

Nianze kwa kunukuu maneno ya hekima ya Raisi wa tatu wa Israeli, Mfalme Sulemani 
anasema “Pasipo maono watu huacha kujizuia….” (Mithali 29:18). Kwa kijana yeyote 
aliyejitambua tayari, anayejua ana nguvu ya maono HUJIZUIA!  

 

Mtumishi wa Mungu:  Eng John James Ndindwa 

Subject:          NGUVU YA KIJANA KATIKA KANISA  

Contact:         Email; ndindwajohn@gmail.com | Cell:  0717 401 569 | 
Episode:                  Mafundisho ya Vijana  

 

"1 Yohana 2:14 Nimewaandikia ninyi, akina baba, kwa sababu mmemjua yeye 
aliye tangu mwanzo. Nimewaandikia ninyi, vijana, kwa sababu mna nguvu, na 
neno la Mungu linakaa ndani yenu, nanyi mmemshinda yule mwovu 
 



2 

 

1.1 Ni nguvu ya maono inayompa kijana kujiwekea mipaka. Neno la Mungu linasema 
“……vijana wenu wataona maono….” (Matendo ya mitume 2:17).  

1.2 Nguvu ya maono kwa kijana humpa kuona maono, na maono humwekea mipaka. 
Vijana tukitumia nguvu ya maono iliyowekezwa kwetu na Mungu, kanisa la Mungu haliwezi 
kulia-lia uchumi mbaya; kanisa halina hela au mchungaji hana chakula. Tutaona wapi 
tunatakiwa tuwe, viwango gani ni stahili yetu!. Kanisa litainuka kiroho na kiuchumi. 

 

2. NGUVU YA KUTUMIKA 

Aliyeambiwa Neno hili ni kijana kwamba “Mkumbuke Muumba wako siku za ujana wako…..” 
(Mhubiri 12:1). Vijana, tunamkumbuka Mungu kwa utumishi tulio nao kwake. Sisi ni vijana, 
tuna nguvu ya kutumika. Tunatumika katika maeneo yote, kuanza na kuhubiri, kufundisha 
mpaka kwenye mifuko yetu; tukijitoa kwa fedha zetu kwa ajili ya kazi ya Mungu. Neno la 
Mungu linasema “ Lakini Samweli alikuwa akitumika mbele za BWANA, naye alikuwa 
kijana……….” (1 Samweli 2:18). 

 

3. NGUVU YA KUZALISHA 

Waefeso 4:28 Mwibaji asiibe tena; bali afadhali afanye juhudi, akitenda kazi iliyo nzuri kwa 
mikono yake mwenyewe, apate kuwa na kitu cha kumgawia mhitaji. Mojawapo ya maeneo 
makubwa kwa wapentekoste magumu ni maisha ya wacha Mungu walio katika makanisa 
wanaomba sana huku umasikini ukiwaandama kwa kutokufanya kazi kwa bidii, kwa weledi, 
kujituma, kujitesa, kuhangaika ili Mungu abariki kazi ya mikono yao. Mungu wa walokole 
yuko kwenye jengo na hayuko katika majukumu yao ya uzalishaji. Hivyo wana Mungu 
anaishi kanisani na katika kazi hawi nao. 

 

Kutoka 31:5 na kukata vito kwa kutiwa mahali, na kuchora miti, na kufanya kazi ya ustadi 
iwayo yote…Eliazari aliyeitwa na Mungu kwa kazi maalumu kwa weledi wake. 

 

MAMBO SABA YA MSINGI YA KUKUSAIDIA KUTAMBUA THAMANI NA NAFASI YAKO 
KAMA KIJANA MKRISTO: Change we need, Yes We can! 

1.  Ni vizuri ufahamu kwamba KABLA HAUJAZALIWA Mungu alishakujua na aliweka tayari 
KUSUDI, NYAKATI, na UWEZO ndani yako maalum kwa ajili ya KANISA.{Yeremia 1:5; 
Zaburi 139:13,15,16;} 

Maisha yamefichwa kwenye Muda na Nyakati 

Mhubiri 3:1 Kwa kila jambo kuna majira yake, Na wakati kwa kila kusudi chini ya mbingu. 

Waefeso 5:16 mkiukomboa wakati kwa maana zamani hizi ni za uovu. 

Wakolosai 4:5 Enendeni kwa hekima mbele yao walio nje, mkiukomboa wakati. 

2. Licha ya uzuri mwingi ulioko kwenye UJANA, UJANA ni kipindi cha MPITO i.e. 
UMEPIMWA KWENYE MUDA na kwa hiyo basi UJANA HUPITA UPESI.{Mhubiri 12:1; 
Yohana 21:18;Matendo 17:26;Mhubiri 3:1,11} 
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3. Kijana ni KIUNGO MUHIMU SANA katika mwili wa Kristo yaani KANISA hivyo ni vema 
utambue thamani na nafasi yako katika kujenga na kuimarisha KANISA i.e. Mwili wa 
Kristo.{Waefeso 5:23; 1Korintho 12:27;Waefeso 4:12,16} 

4. Udhaifu na Ulemavu wa KANISA LA LEO ni matokeo ya VIUNGO vingi kulala na 
kutofanya kazi ipasavyo, na hasa VIJANA. {Mithali 25:14 ;} 

Matatizo ya kanisa la sasa 

1. Ulemavu:- Kanisa halikui kwa idadi kwa sababu vijana wameishia kuimba majukwani 
na kwenye matamasha wakisakata viduku na  hawahubiri mtaani.  

2. Kudumaa:- Kanisa limedumaa kwa sababu maisha ya vijana ni shuhuda mbovu kwa 
walio nje, check mavazi yao, wanavyonyoa, ndoa zao, shuhuda zao, urembo kwa 
wadada kama makahaba, wanaimba wamevaa vipedo jukwaani, wamevaa suruali, 
transparent nk 

3. Dhaifu:- kwa sababu vijana hawana nguvu ya kumtafuta Mungu awape uwezo wa 
kufundisha injili hai na yenye ufunuo, matokeo tuna makanisa yenye watu wengi 
(wanaotegemea miungu watu inayopatikana maeneo Fulani na siyo) wasio mjua 
Mungu na yasiyoweza kuyashinda malango ya kuzimu.  

Mathayo 16:18 Nami nakuambia, Wewe ndiwe Petro, na juu ya mwamba huu 
nitalijenga kanisa langu; wala milango ya kuzimu haitalishinda. 

4. Jamii Umasikini:- Vijana wengi wanaacha mashamba kulima na kwenda mjini kubeti 
na kucheza kamali, Ukienda baadhi ya maeneo kigoma, wamama ndio wazalishaji 
wa mazao na chakula cha familia na waume zao wanashinda kwenye pombe, (nenda 
sokoni utakuta wamama wengi) 

5. Kijana anayeweza kuleta MABADILIKO kwenye KANISA ni Yule ambaye tayari 
ametambua thamani na nafasi yake (mwili na nafsi yake) kama kiungo katika MWILI wa 
KRISTO yaani KANISA, na anatumika katika kiwango na muda husika/sahihi {Yohana 4:34} 

1 Timotheo 4:12 Mtu awaye yote asiudharau ujana wako, bali uwe kielelezo kwao waaminio, 
katika usemi na mwenendo, na katika upendo na imani na usafi. 

 

6. Wala asimpe ibilisi nafasi 

Waefeso 4:27 wala msimpe Ibilisi nafasi. Yakobo 4:7 Basi mtiini Mungu. Mpingeni Shetani, 
naye atawakimbia. 
 

7.Kanuni ya kukimbia kwa habari ya baadhi ya vitu kama uvivu. Kanisa linatembea dunia 
inakimbia, vijana watembea utandawazi unakimbia sana. Lazima vijana wakimbie kwa 
habari ya kuutafuta utakatifu na haki ya Mungu na kuchapa kazi na umasikini utakimbia 
kwao. 

Mwanzo 41:38 Farao akawaambia watumwa wake, Tupate wapi mtu kama huyu, mwenye 
roho ya Mungu ndani yake? 

 


